AP NEWS National TELANGANA

సెంట్రల్ పారామిలిటరీ ఫోర్స్: ఒక దశాబ్దంలో, 81 వేల మంది సైనికులు స్వచ్ఛంద పదవీ విరమణ తీసుకున్నారు, తరువాత 16,000 మంది రాజీనామా చేశారు,కారణం ఏమిటో తెలుసా ?

నైరూప్య
“సిఐఎస్ఎఫ్ జవాన్లకు 30 రోజుల వార్షిక సెలవు మాత్రమే లభిస్తుంది. గతేడాది ఎన్ని జవాన్లకు 100 రోజుల సెలవు ఇచ్చినట్లు ఆర్టీఐ నుంచి సమాచారం కోరింది. సమాచారం ఇవ్వడానికి మంత్రిత్వ శాఖ నిరాకరించింది. సెలవు లభించకపోవడం మరియు అధిక డ్యూటీ కారణంగా, సైనికులు చిరాకు పడతారు. వారు మానసిక ఒత్తిడికి గురవుతున్నారు.

సెంట్రల్ పారా మిలిటరీ ఫోర్స్‌లో, గత దశాబ్దంలో 81,000 మంది సిబ్బంది స్వచ్ఛంద పదవీ విరమణ చేశారు. ఇది మాత్రమే కాదు, 2011-20 నాటికి 16 వేల మంది జవాన్లు తమ ఉద్యోగాలకు రాజీనామా చేశారు. ఒక సైనికుడిని తన శిక్షణ వరకు నియమించడం మరియు అతనికి విధి ఇవ్వడం నుండి ప్రభుత్వం 15 నుండి 20 లక్షల రూపాయలు ఖర్చు చేస్తుందని కాన్ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఎక్స్ పారామిలిటరీ ఫోర్సెస్ వెల్ఫేర్ అసోసియేషన్ పేర్కొంది.ఇంత పెద్ద సంఖ్యలో జవాన్లు అకాల పదవీ విరమణ తీసుకోవటానికి మరియు వారి ఉద్యోగాలకు రాజీనామా చేయడానికి చాలా కారణాలు ఉన్నాయి. ఒక దశాబ్దంలో రెండు ప్రభుత్వాలు కేంద్రానికి వచ్చాయి, కాని ‘CAPF’ గురించి తెలుసుకోవలసిన అవసరం ఎవరికీ లేదు. జవాన్లకు సమయానికి సెలవు లభించదు, 100 రోజుల సెలవు ఇస్తామని ప్రకటించడం రెండేళ్లుగా ఫైళ్ళలో చెలామణి అవుతోంది. ఈ ప్రకటన అమలుకు సంబంధించి కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ నుండి ఆర్టీఐ ద్వారా సమాచారం కోరినప్పుడు, అది నిరాకరించబడింది.

‘నాన్-ఫ్యామిలీ స్టేషన్’ పోస్టింగ్‌లతో ఉన్న సిఎపిఎఫ్ జవాన్లు తమ అధికారిక నివాసాన్ని కాపాడటానికి కోర్టుకు వెళ్లాలి, వీటిని కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ మరియు పట్టణాభివృద్ధి మంత్రిత్వ శాఖ సులభంగా పరిష్కరించవచ్చు. కుటుంబం యొక్క భద్రత కోసం, ‘CAPF’ జవాన్లు న్యాయవాదుల ఖరీదైన రుసుమును చెల్లించాలి. ఫోర్స్‌తో భ్రమపడటానికి ఇంకా చాలా కారణాలు ఉన్నాయి.

‘100 రోజుల’ సెలవు ప్రకటన అనవసరంగా ఉంది…ఈ శక్తులలో పాత పెన్షన్ విధానం అమలుపై కేంద్ర ప్రభుత్వం దృష్టి పెట్టలేదని కాన్ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఎక్స్ పారామిలిటరీ ఫోర్సెస్ వెల్ఫేర్ అసోసియేషన్ ప్రధాన కార్యదర్శి రణబీర్ సింగ్ తెలిపారు. 2004 నుండి ఈ దళాలలో పాత పెన్షన్ రద్దు చేయబడింది. సైనికులకు సమయానికి సెలవు రావడం లేదు. అతను చాలా నెలలు తన కుటుంబానికి దూరంగా ఉండాలి. సిఐఎస్ఎఫ్ సిబ్బందికి 30 రోజుల వార్షిక సెలవు మాత్రమే లభిస్తుంది. ‘100 రోజుల’ జవాన్లు సంవత్సరంలో తమ కుటుంబాలతో కలిసి జీవించగలరని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా ప్రకటించారు.అనవసరంగా అనిపిస్తుంది. ప్రధాన కార్యదర్శి రణబీర్ సింగ్ గత ఏడాది ఎన్ని జవాన్లకు 100 రోజుల సెలవు ఇచ్చారు అనే దానిపై బలవంతపు సమాచారం కోరుతూ హోంమంత్రిత్వ శాఖలో ఆర్టీఐ దాఖలు చేశారు. సమాచారం ఇవ్వడానికి మంత్రిత్వ శాఖ నిరాకరించింది. సెలవు లభించకపోవడం మరియు అధిక డ్యూటీ కారణంగా, సైనికులు చిరాకు పడతారు. వారు మానసిక ఒత్తిడితో బాధపడుతున్నారు. ప్రభుత్వ వసతి కోసం Delhi  హైకోర్టులో అప్పీల్, ఎప్పటికప్పుడు జరిగే వరదలు, భూకంపాలు లేదా ఎన్నికలు వంటి ప్రకృతి వైపరీత్యాలు జవాన్ల దినచర్యపై తీవ్ర ప్రభావాన్ని చూపుతాయి. ఈ భద్రతా దళాల బాధ్యత అకాల కాల్పులు, సమ్మెలు మరియు మత అల్లర్లలో పెరుగుతుంది. విద్య, medicine షధం, గృహనిర్మాణం మరియు పునరావాసం వంటి ప్రాథమిక సౌకర్యాలు లేకపోవడం కూడా ఈ సైనికులను శక్తులతో నిరాశపరిచేందుకు ఒక ప్రధాన కారణం. భారతదేశం యొక్క మొదటి రక్షణ శ్రేణి సైనికులు అంటే ‘బిఎస్ఎఫ్’ ప్రభుత్వ నివాసం కోసం Delhi  హైకోర్టును ఆశ్రయించాలి. భద్రతా దళాలపై బ్యూరోక్రసీ ఆధిపత్యం చెలాయిస్తోంది. దీని బాధితులు కానిస్టేబుల్, సార్జెంట్ మరియు ఇన్స్పెక్టర్ హోదా వరకు సైనికులు అవుతారు. గత ఏడాదినే సిఆర్‌పిఎఫ్‌లోని ఒక డిఐజి జవాన్ ముఖంపై వేడినీరు పోశారు. ఐదేళ్ల క్రితం హర్యానాలో ‘సైనిక్ డిపార్ట్‌మెంట్, అర్ద్ సైనిక్ వెల్ఫేర్, హర్యానా ప్రభుత్వం’ స్థాపించబడ్డాయి, కానీ ఇప్పటివరకు ‘సిఎపిఎఫ్’ ప్రధాన కార్యాలయం నుండి సైనికులు మరియు వారి కుటుంబాల రికార్డులు ఈ విభాగానికి చేరలేదు.

CAPF తో ద్వంద్వ విధానం ఎందుకు?
CAPF లలో జవాన్ల వార్డులకు నాణ్యమైన విద్యా సంస్థల కొరత ఉంది. గత బడ్జెట్‌లో, సైన్యం కోసం 100 సైనిక్ పాఠశాలలను ప్రారంభిస్తున్నట్లు కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి ప్రకటించినప్పటికీ, పారా మిలటరీ దళాల కోసం అలాంటి ప్రకటన రాలేదు. రణబీర్ సింగ్ ప్రకారం, 3500 కోట్ల రూపాయల విలువైన సర్దార్ పటేల్ విగ్రహాన్ని ఏర్పాటు చేయకుండా, అతని పేరు మీద ఉన్నత విద్య కోసం పారామిలిటరీ పాఠశాలలు తెరిచినట్లయితే బాగుండేది. జీఎస్టీ పరిధిలో ఉన్న సెంట్రల్ పారా మిలిటరీ ఫోర్సెస్ సెంట్రల్ పోలీస్ క్యాంటీన్ సిఎస్‌డి క్యాంటీన్‌లో ఆర్మీ జవాన్లు జిఎస్‌టి మినహాయింపు పొందుతున్నారు. CAPF తో ద్వంద్వ విధానాన్ని ఎందుకు అనుసరిస్తున్నారు? జవాన్లకు ‘ఎన్‌పిఎస్’ రంబుల్ ఇవ్వబడింది. ఈ కారణంగా, సైనికులు పదవీ విరమణ తర్వాత మసకబారినట్లు భావిస్తున్నారు. ఆశ్చర్యకరంగా, పాత పింఛను మూసివేయడాన్ని ఏ శక్తి యొక్క ఐపిఎస్ డిజి వ్యతిరేకించలేదు. కేడర్ అధికారుల పట్ల ఐపిఎస్ లాబీ యొక్క దశ-తల్లి ప్రవర్తన అందరికీ తెలుసు. క్యాడర్ సమీక్ష తోటి ర్యాంకుల దిగువ స్థాయి నుండి ఇన్స్పెక్టర్ ర్యాంక్ వరకు కేడర్ వర్గాన్ని విస్మరిస్తోంది. ఉన్నత స్థాయి ADG, IG, DIG మరియు కమాండెంట్ పోస్టులు విపరీతంగా పెరుగుతున్నాయి. కంపెనీ మరియు బెటాలియన్‌లో పనిచేసే సైనికుల పోస్టులను తగ్గించడం, సైనికులను భ్రమ చేయడానికి ఈ విషయాలన్నీ సరిపోతాయి.

రాజకీయ నాయకులు-అధికారులు ‘CAPF’ తో ఎటువంటి సంబంధం లేదు
కాన్ఫెడరేషన్ ఆఫ్ ఎక్స్ పారామిలిటరీ ఫోర్సెస్ వెల్ఫేర్ అసోసియేషన్ గత 7 సంవత్సరాలుగా పారామిలిటరీ దళాల హక్కుల కోసం క్రమం తప్పకుండా సిట్-ఇన్ నిర్వహిస్తోంది. ప్రభుత్వ మంత్రులు, అధికారులు, డిజి దళాలు, కేంద్ర మంత్రులు, ముఖ్యమంత్రులు, గవర్నర్‌లను కలిసిన తరువాత, సిఎపిఎఫ్ జవాన్ల డిమాండ్లకు సంబంధించి వారికి మెమోరాండం సమర్పించారు. ఎక్కడి నుంచైనా చర్యలు తీసుకోలేదు. రణబీర్ సింగ్ వలె, వాస్తవానికి కేంద్ర ప్రభుత్వానికి పారామిలిటరీ దళాలతో సంబంధం లేదు. ప్రస్తుత ప్రధాన మంత్రి,సినీ ప్రపంచ హీరోలు హీరోయిన్లను, క్రీడాకారులను కలవగలరు, అప్పుడు వారు పారామిలిటరీ వాచ్‌మెన్‌లను ఎందుకు కలవడం లేదు. వారు చాలా సంవత్సరాలుగా తమ మధ్యకు చేరుకుని దీపావళిని జరుపుకుంటున్నారు. ఈసారి కూడా, ఆగస్టు 15 న ఎర్రకోట ప్రాకారాల నుండి దేశాన్ని ఉద్దేశించి ప్రసంగించినప్పుడు, కేంద్ర భద్రతా దళాల పాత పెన్షన్ మరియు ఇతర సంక్షేమ పథకాల పునరుద్ధరణ ప్రకటనను చేర్చాలని ప్రధానమంత్రి మోడీ నుండి అసోసియేషన్ డిమాండ్ చేసింది.